vBulletin Tema Ar�ivi Milon4 Temalar�
Tìm kiếm

Trang chủ Forum Bài giảng thư viện hợp âm Bảng hợp âm Thành viên Rao vặt

Trở lại   Hocdan.com - Học đàn guitar trực tuyến Các thể loại chuyên biệt Guitar Guitar cổ điển
Quên mật khẩu

Thông báo
Trao đổi liên kết với hocdan.com

Tuyển sinh lớp Guitar Hocdan.com - Đơn giản thôi mà khóa 12 và Lớp Guitar Kids khóa 5

Bạn gặp lỗi khi sử dụng hocdan.com => Báo lỗi ở đây

Mới vào hocdan.com - Học bắt đầu từ đâu? -> Xem hướng dẫn ở đây

Trả lời

Công cụ bài viết Kiểu hiển thị
Cũ 03-01-2012, 10:18 PM
Snowpinocchio Snowpinocchio đang ẩn
Junior Member

Gửi tin nhắn qua Yahoo! tới Snowpinocchio
Mặc định Re: Phương pháp Carulli

: Cái này có bán sách đấy... m` đi học, học theo cái này ban đầu thì hơi vất vả nên cũng nản thật. Nhưng chỉ cần qua mấy ngày là thấy đam mê lên hẳn luôn... :">

Cũ 03-15-2012, 08:54 AM
gaconferock gaconferock đang ẩn
Member

Tui học Carulli đc hơn chục bài rồi nè, nếu nói đàn chuẩn như trong CD thì chua nhưng cũng nghe ra bài nhạc.
Xin chia sẻ với các bạn rằng Carulli rất tốt cho chơi guitar, tập cũng ko quá lâu đâu, bạn chỉ mất 1 đến 2 tháng là tập đc chục bài đầu, mỗi ngày 1 đến 2 tiếng thôi, tập mà căng thẳng quá thì vứt đó đi chơi hoặc làm gì đó rồi hôm sau tập tiếp.
Mấy bài đầu của Carulli cứ xếp ngón theo ngón trỏ i ngăn 1, ngón giữa m ngăn 2, ngón áp út a ngăn 3, ngón út ngăn 4, khi tập dc 5 6 bài rồi thì tự xếp ngón đc mà, tôi tư tập Carulli đây. Bắt đầu hãy đánh thật chậm, thật chậm nhé, tôi mới tập đánh chậm đến mức 1s đánh 1 note thôi, khi tay đẫ nhớ đc chuyển động thì đánh nhanh dần lên, cứ vậy mà tập, rồi nghe cả CD mẫu để biết đánh đúng chưa
Carulli giống như bạn tập đi xe đạp vậy, lúc đầu hơi khổ công 1 chút để tập giữ thăng bằng, quan sát, chân tay phối hợp....nhưng khi đã đi đc xe đạp rồi thì bạn nhảy lên xe máy, xe xích lô, xe ba bánh sẽ rất nhẹ nhàng. Guitar classic cũng vậy, khi dã vững căn bản, tay dẻo 1 chút rồi thì chuyển sang đệm hát nâng cao, fingerstyle cũng đỡ vất vả
Chúc các bạn kiên trì. Nhạc Carulli nghe rất du dương và hấp dẫn, ko nhàm chán đâu

Cũ 03-16-2012, 10:36 AM
sem_it sem_it đang ẩn
Senior Member

[quote author=gaconferock link=topic=4242.msg62063#msg62063 date=1331776478]
Tui học Carulli đc hơn chục bài rồi nè, nếu nói đàn chuẩn như trong CD thì chua nhưng cũng nghe ra bài nhạc.
Xin chia sẻ với các bạn rằng Carulli rất tốt cho chơi guitar, tập cũng ko quá lâu đâu, bạn chỉ mất 1 đến 2 tháng là tập đc chục bài đầu, mỗi ngày 1 đến 2 tiếng thôi, tập mà căng thẳng quá thì vứt đó đi chơi hoặc làm gì đó rồi hôm sau tập tiếp.
Mấy bài đầu của Carulli cứ xếp ngón theo ngón trỏ i ngăn 1, ngón giữa m ngăn 2, ngón áp út a ngăn 3, ngón út ngăn 4, khi tập dc 5 6 bài rồi thì tự xếp ngón đc mà, tôi tư tập Carulli đây. Bắt đầu hãy đánh thật chậm, thật chậm nhé, tôi mới tập đánh chậm đến mức 1s đánh 1 note thôi, khi tay đẫ nhớ đc chuyển động thì đánh nhanh dần lên, cứ vậy mà tập, rồi nghe cả CD mẫu để biết đánh đúng chưa
Carulli giống như bạn tập đi xe đạp vậy, lúc đầu hơi khổ công 1 chút để tập giữ thăng bằng, quan sát, chân tay phối hợp....nhưng khi đã đi đc xe đạp rồi thì bạn nhảy lên xe máy, xe xích lô, xe ba bánh sẽ rất nhẹ nhàng. Guitar classic cũng vậy, khi dã vững căn bản, tay dẻo 1 chút rồi thì chuyển sang đệm hát nâng cao, fingerstyle cũng đỡ vất vả
Chúc các bạn kiên trì. Nhạc Carulli nghe rất du dương và hấp dẫn, ko nhàm chán đâu
[/quote]

phương pháp tập của bạn này giống mình ^^. Tập chậm và đúng nhịp trc, sau đó mới tăng tốc lên. Thực ra đánh chậm mới khó, khi đó mọi cái lỗi nó lòi ra hết, mà khi đánh nhanh thì lướt qua, ko biết dc. Và đa phần những người tự tập thường có xu hướng đánh nhanh,lúc đó thì tiếng đàn sẽ yếu, ko rõ nốt.

Cũ 06-05-2012, 04:27 PM
langbam102 langbam102 đang ẩn
Junior Member

Tớ cũng tập theo cái này, mà không biết học nhảy cóc có ảnh hưởng gì không nhỉ, mình thấy có những bài học khó mà bài sau lại rất dễ, điều kiện học của tớ cũng phập phù nên cũng không có học đều đặn được, ngày thì được nửa tiếng, ngày thì chả có gì. Cũng thử nghe qua mp3 nhưng toàn đánh chậm hơn thôi, đánh nhanh bằng nó là kiểu gì cũng sai.

Cũ 08-15-2012, 10:02 PM
ungdaihuynh ungdaihuynh đang ẩn
Senior Member

mình ở tp hcm..có 40 bài carulli nè..hướng dẫn cơ bản luôn..ai muốn xuống cho mượn photo.
mình cũng đọc sơ sơ..
carulli thì chủ yếu để luyện tay,.lười đọc mấy con run dế lắm..dowloa tabs carulli về luyện cho nó nhanh thấy..cao siều làm gì..

Cũ 11-07-2012, 04:23 PM
TeeNguyen TeeNguyen đang ẩn
Junior Member

Gửi tin nhắn qua MSM tới TeeNguyen

Carulli là một phương pháp học guitar rất hay và hiệu quả. Ngoài ra Carulli còn là những bài tập luyện ngón kể cả cho những pro rồi vì mỗi bài đều tập trung vào các kĩ thuật riêng, bài tập chia rõ ràng cộng thêm giai điệu cũng hay nữa.

Nhưng đánh Carulli không ắt hẳn phải đánh theo trình tự 1 2 3 4 vì đôi khi những bài số thấp lại khó hơn bài số cao (ví dụ bài 7, 11, 14 khó hơn 18 19 rất nhiều). Nên nếu bạn nào có điều kiện thì nên có 1 người có trình độ sư phạm về guitar kèm cho thì hiệu quả sẽ tốt hơn rất nhiều.

Còn nếu bạn nào tự tập, theo kinh nghiệm bản thân mình có một vài tips cho các bạn:

. Để ý xem bài tập ở thế tay thứ mấy (mới tập thì phải tập thế tay thứ nhất tức là ngón trỏ ở phím thứ nhất, ngón giữa ở phím thứ 2, ngón nhẫn ở phím thứ 3 và ngón út ở phím thứ 4)

. Tập đánh những bài không có dấu hóa để không bị loạn thế tay.

. Xem thuật ngữ đầu bài để kiểm tra tốc độ của bài tập. Trong quyển Carulli cũng đã giải thích 1 số ví dụ: Lento (rất chậm), Andante (không vội), Andantino (không vội - nhanh hơn andante 1 chút), Moderato (vừa phải), Allegro (hơi nhanh), Presto (rất nhanh).

. Đừng lười đọc những thứ được viết trong đấy. Đôi khi có thể hơi khó hiểu một tý nhưng khi bạn hiểu được thì nó sẽ bổ trợ cho kĩ thuật của bạn khá nhiều đấy.

Mình có thể đưa ra 1 order 5 bài tập phù hợp mà không làm bạn bị lúng túng để các bạn tập thử trước xem nhé: Bài 1 - Bài 2 - Bài 19 - Bài 18 - Bài 7 (bài 7 thế tay 2 nên ngón trỏ của bạn sẽ ở phím 2 chứ k phải phím 1)

Đừng nản lòng nhé!

Cũ 01-22-2013, 03:21 AM
benzy57 benzy57 đang ẩn
Junior Member

Mình tự tập theo sách này từ 19/9/2012 đến giờ là đc 34 bài. Lúc đầu định tập chơi cho biết rồi chuyển sang violin nên mua đàn acoustic cần nhỏ tập cho dễ, nhưng lúc mua về thì chả biết oánh cái mọe gì và thấy tiếng đàn dây sắt cũng ko hợp với mình nhưng lỡ mua rồi thì thôi kệ, lang thang mấy diễn đàn guitar thấy khen quyển carulli này hay, xong vác xác ra hiệu sách mua quyển carulli này về ngồi lọ mọ dò từng nốt oánh đồ-rê-mi đc vài hôm thì nản vì phồng hết cả tay, định bỏ, nhưng lên youtube xem mấy anh chơi classic hay quá nên lại hào hứng lôi đàn ra bật bông tiếp, sau khi cố gắng luyện xong 9 bài hợp âm rời thì thấy có vẻ đam mê hơn nên phi lên phố Hào Nam vác luôn cây classic 4tr về để lấy làm động lực tập luyện, và thấy tập bằng cái đàn mới này dễ bấm và tiếng hay hơn hẳn cái đàn acous cũ nên lại càng đam mê hơn, sau khi tập xong 9 cái bài hợp âm rời kia thì vào bài 1 cũng thấy dễ hơn hẳn, thế là từ hồi đấy cứ tà tà 1 ngày rành ra 1~2 tiếng tập luyện và giờ lết đc đến bài 34, đang cố từ giờ đến tết lết đc tới bài 40 là xong mốc 1. Cơ mà nhiều lúc tập theo cái quyển này cũng nản bỏ bà mới đầu thì mình định học violin nhưng thấy người ta bảo to đầu rồi đếch tập được nữa, nên mới chuyển sang phương án guitar rồi tặc lưỡi nghĩ tập cho biết biết tý rồi chuyển sang violin cho nó dễ, nhưng chắc giờ tập luôn guitar chứ đếch thèm học violin nữa.
và ko biết đến bao giờ mình mới oánh đc như anh này.

The Following User Says Thank You to benzy57 For This Useful Post:
nnhd2212 (01-22-2013)
Cũ 08-25-2014, 05:44 PM
vinhmone99 vinhmone99 đang ẩn
Junior Member

Mặc định mới tập

mình mới tập theo quyển này chả hiểu cách đặt tay phải thế nào cả? sao phím 2 dây 3 (la) lại đánh ngón giữa (m)

Trả lời

Công cụ bài viết
Kiểu hiển thị

Proudly Powered by: vBSocial Notifications 6.2